Công ty Lê Bình chuyên máy phun sơnDịch vụ chuyển nhà trọn gói

Sponsors

Chế độ trợ cấp một lần khi nghỉ hưu với người lao động đóng BHXH trên 25 năm

Câu hỏi:

Tôi 60 tuổi (nam), đã đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) được 32 năm, nay chuẩn bị nghỉ hưu. Ngoài lương hưu tôi còn được hưởng trợ cấp nào không? (Nguyễn Văn Hinh, Bình Dương)

Trả lời bởi: Luật sư Lại Thị Lệ Thanh

Người lao động đã đóng BHXH trên 30 năm đối với nam, trên 25 năm đối với nữ, khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được trợ cấp một lần. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng BHXH kể từ năm thứ 31 trở đi đối với nam và năm thứ 26 trở đi đối với nữ. Cứ mỗi năm đóng BHXH thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH. (Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội)

Nguồn: www.phapluattp.vn

Ads

* Tư vấn pháp luật miễn phí

* Thành lập công ty

* Thay đổi Đăng ký kinh doanh

* Điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư

Government

Cổng thông tin điện tử Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam
  • Cổng thông tin điện tử Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam
  • Sponsors
    Tin pháp luật